Home » ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਮਿਲੀ ਆਕਾਸ਼ਗੰਗਾ ਦੇ ਬਲੈਕ ਹੋਲ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਆਈ ਸਾਹਮਣੇ…
Home Page News LIFE World World Sports

ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਮਿਲੀ ਆਕਾਸ਼ਗੰਗਾ ਦੇ ਬਲੈਕ ਹੋਲ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਆਈ ਸਾਹਮਣੇ…

Spread the news

ਖਗੋਲ-ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸਾਡੀ ਆਕਾਸ਼ਗੰਗਾ ਗਲੈਕਸੀ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਲੁਕੇ ਹੋਏ ਇੱਕ ਸੁਪਰਮਾਸਿਵ ਬਲੈਕ ਹੋਲ ਦੀ ਇੱਕ ਤਸਵੀਰ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਜੋ ਇਸਦੀ ਵਿਸ਼ਾਲ ਗਰੈਵੀਟੇਸ਼ਨਲ ਖਿੱਚ ਦੇ ਅੰਦਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪਦਾਰਥ ਨੂੰ ਖਾ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਬਲੈਕ ਹੋਲ ਦਾ ਦੂਜਾ ਚਿੱਤਰ ਹੈ – ਜਿਸਨੂੰ ਹੁਣ ਤੱਕ ਧਨੁ A*, ਜਾਂ SgrA* ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਉਪਲਬਧੀ ਇਵੈਂਟ ਹੋਰਾਈਜ਼ਨ ਟੈਲੀਸਕੋਪ (EHT) ਦੇ ਉਸੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਹਿਯੋਗ ਵਲੋਂ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੇ 2019 ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬਲੈਕ ਹੋਲ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਤਸਵੀਰ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ – ਜੋ ਇੱਕ ਵੱਖਰੀ ਗਲੈਕਸੀ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਅੰਦਰ ਹੈ।

ਇਸ ਖੋਜ ਦਾ ਐਲਾਨ ਅਮਰੀਕੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਇੱਕ ਸੁਤੰਤਰ ਏਜੰਸੀ ਨੈਸ਼ਨਲ ਸਾਇੰਸ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ (ਐਨਐਸਐਫ) ਨੇ ਕੀਤਾ ਸੀ। NSF ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਾਡਾ ਆਪਣਾ ਬਲੈਕ ਹੋਲ! ਖਗੋਲ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਸਾਡੀ ਗਲੈਕਸੀ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੁਪਰਮੈਸਿਵ ਬਲੈਕ ਹੋਲ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਤਸਵੀਰ ਈਵੈਂਟ ਹੋਰਾਈਜ਼ਨ ਟੈਲੀਸਕੋਪ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਸਾਹਮਣੇ ਲੈ ਕੇ ਐਆਏ ਹਨ।” ਇਹ ਚਸਵੀਰ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਛੇ ਇੱਕੋ ਸਮੇਂ ਦੀਆਂ ਨਿਊਜ਼ ਕਾਨਫਰੰਸਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ।

ਅਮਰੀਕੀ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨਾਸਾ ਨੇ ਇਸ ਖੋਜ ਲਈ NSF ਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। “ਸਾਡੀ ਗਲੈਕਸੀ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਬਲੈਕ ਹੋਲ, ਧਨੁ A* ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਤਸਵੀਰ ਕੈਪਚਰ ਕਰਨ ਲਈ ਇਵੈਂਟ ਹੋਰਾਈਜ਼ਨ ਟੈਲੀਸਕੋਪ ਟੀਮ ਨੂੰ ਵਧਾਈ!”

ਧਨੁ A* ਦਾ ਸਾਡੇ ਸੂਰਜ ਦੇ ਪੰਜ ਦਾ 4 ਮਿਲੀਅਨ ਗੁਣਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਲਗਪਗ 26,000 ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਸਾਲ (ਇੱਕ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਦੀ ਦੂਰੀ) ਦੂਰ, 5.9 ਟ੍ਰਿਲੀਅਨ ਮੀਲ (9.5 ਟ੍ਰਿਲੀਅਨ ਕਿਲੋਮੀਟਰ) ਦੂਰ ਹੈ।

ਤਸਵੀਰ ਇੱਕ ਡੋਨਟ-ਆਕਾਰ ਦਾ ਹਨੇਰਾ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤ ਥਾਂ ਹੈ ਜੋ ਰੇਡੀਓ ਨਿਕਾਸ ਨਾਲ ਭਰੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਬਲੈਕ ਹੋਲ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦਾ ਕਿਉਂਕਿ ਰੋਸ਼ਨੀ ਵੀ ਇਸਦੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਗੁਰੂਤਾ ਖਿੱਚ ਤੋਂ ਨਹੀਂ ਬਚ ਸਕਦੀ। ਪਰ ਨਵੀਂ ਤਸਵੀਰ ਇਸਦੇ ਪਰਛਾਵੇਂ ਨੂੰ ਰੌਸ਼ਨੀ ਅਤੇ ਪਦਾਰਥ ਦੀ ਇੱਕ ਚਮਕਦਾਰ, ਧੁੰਦਲੀ ਰਿੰਗ ਵੱਲ ਲੱਭਦੀ ਹੈ ਜੋ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਗੁਮਨਾਮੀ ਵਿੱਚ ਡੁੱਬਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਨਾਰੇ ਘੁੰਮ ਰਹੀ ਹੈ। ਖਗੋਲ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਸਮਝਾਇਆ, “ਧਨੁ ਏ* ਦਾ ਵਿਆਸ ਸੂਰਜ ਨਾਲੋਂ ਲਗਪਗ 17 ਗੁਣਾ ਹੈ।”

Daily Radio

Daily Radio

Listen Daily Radio
Close