Home » ਤਾਈਵਾਨ-ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸਹਿਮੀ ਦੁਨੀਆ ਤੇ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕ ਲਾਪਰਵਾਹ ਹਨ, ਜਾਣੋ- ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸ਼ਬਦ ‘ਚ…
Home Page News World World News

ਤਾਈਵਾਨ-ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸਹਿਮੀ ਦੁਨੀਆ ਤੇ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕ ਲਾਪਰਵਾਹ ਹਨ, ਜਾਣੋ- ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸ਼ਬਦ ‘ਚ…

Spread the news

ਤਾਇਵਾਨ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਮੌਜੂਦਾ ਤਣਾਅ ਤੋਂ ਜਿੱਥੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਡਰੀ ਹੋਈ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਚੀਨ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ‘ਤੇ ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਨਾਂਮਾਤਰ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੇ ਜੰਗੀ ਜਹਾਜ਼ ਅਤੇ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ ਤਾਈਵਾਨ ਸਟ੍ਰੇਟ ਸਮੇਤ ਤਾਈਵਾਨ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਮੌਜੂਦ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਤਾਈਵਾਨ ਦੀ ਸਰਹੱਦ ਤੋਂ ਕੁਝ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਚੀਨ ਦੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤੱਟ ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਜ਼ੀਮੇਨ ਅਤੇ ਫੁਜਿਆਨ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਨਾਲ ਕੋਈ ਫਰਕ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ। ਇਹ ਲੋਕ ਚੀਨ ਵੱਲੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੇ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਕੰਢੇ ਤੋਂ ਦੇਖਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਭ ਗੱਲਾਂ ਤੋਂ ਅਣਜਾਣ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇਸ ਤਣਾਅ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਰਹਿ ਰਹੇ ਹਨ। ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਦਤ ਪੈ ਗਈ ਹੈ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕ ਚੀਨ ਵੱਲੋਂ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਚਿਤਾਵਨੀ ਨੂੰ ਵੀ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਨੈਨਸੀ ਪੇਲੋਸੀ ਦੇ ਤਾਇਵਾਨ ਦੌਰੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੀਨ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਸਰਹੱਦ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਵੱਲ ਵਧਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ 4-7 ਅਗਸਤ ਤੱਕ ਲਾਈਵ ਫਾਇਰ ਡਰਿੱਲ ਕਰਵਾਉਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਤਾਈਵਾਨ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਜ਼ੀਮੇਨ ਵਿਚਕਾਰ ਲਗਪਗ 200 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ਹੈ। ਹਵਾਂਗ, ਜੋ ਇੱਥੇ ਇੱਕ ਆਈਟੀ ਸੈਕਟਰ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਨੇ ਏਐਫਪੀ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਨੂੰ ਦੋਵਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਤਣਾਅ ਜਾਂ ਲੜਾਈਆਂ ਦਾ ਕੋਈ ਇਤਰਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਇਹ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਫੁਜਿਆਨ ਦੇ ਲੋਕ ਇਸ ਦੇ ਆਦੀ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ 1950 ਤੋਂ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕ ਦੋਵਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਇਹ ਤਣਾਅ ਦੇਖਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਦੋਹਾਂ ਦੀ ਸਭਿਅਤਾ ਅਤੇ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤੀ ਇਕੋ ਜਿਹੀ ਹੈ। ਭਾਸ਼ਾ ਇੱਕ ਹੈ। ਹਵਾਂਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਮੇਂ ਕੁਝ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ। ਤਾਂ ਡਰ ਕਿਉਂ? ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨੈਨਸੀ ਦੀ ਤਾਈਵਾਨ ਫੇਰੀ ਨੇ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਖਰਾਬ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਫੁਜਿਆਨ ਜਾਂ ਜ਼ਿਆਮੇਨ ਦੋਵਾਂ ਵਿੱਚ, ਲੋਕ ਕਿਸੇ ਵੀ ਚੀਜ਼ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਸਮੁੰਦਰੀ ਕਿਨਾਰੇ ਘੁੰਮਦੇ ਹਨ। ਜ਼ਿਆਮੇਨ ਦੇ ਵਸਨੀਕ ਜ਼ੇਂਗ ਦਹਾਈ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਨਹੀਂ ਸੋਚਿਆ ਸੀ ਕਿ ਦੋਵਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਕਦੇ ਜੰਗ ਹੋਵੇਗੀ। ਉਹ ਇੱਥੇ ਸਮੁੰਦਰ ਕੰਢੇ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਨਾਲ ਟੈਂਟ ਲਗਾ ਕੇ ਮਸਤੀ ਕਰਨ ਆਇਆ ਸੀ। ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਸਭ ਉਸ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ।

Daily Radio

Daily Radio

Listen Daily Radio
Close